Đất nông nghiệp xen kẽ trong khu dân cư và những vấn đề bạn nên biết

dat-tranh-chap-dat-dai-co-giay-chung-nhan

Đất nông nghiệp xen kẽ trong khu dân cư, một vấn đề đang gây nhiều tranh cãi và quan ngại trong cộng đồng. Trên khắp đất nước, những mảnh đất mà người dân truyền thống đã dành hàng thế kỷ để trồng trọt, chăn nuôi và nuôi sống gia đình đang dần bị chiếm dụng để xây dựng khu dân cư và phát triển đô thị.

Mọi vướng mắc của các bạn liên quan đến vấn đề trên, vui lòng kết nối trực tiếp đến với Luật sư thông qua số hotline 1900.6174 để được tư vấn kịp thời và nhanh chóng nhất!

>>> Để giải đấp thắc mắc liên quan liên hệ: 1900.6174 để được chuyên viên tư vấn miễn phí.

Đất nông nghiệp xen kẽ trong khu dân cư là gì?

Đất nông nghiệp xen kẽ trong khu dân cư theo luật đất đai hiện nay phân loại đất thành ba nhóm chính, bao gồm đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp và đất chưa sử dụng. Mỗi nhóm đất này có các mục đích sử dụng khác nhau theo quy định. Tuy nhiên, Luật Đất đai hiện hành không đưa ra quy định cụ thể về việc sử dụng đất nông nghiệp trong khu dân cư.

Tuy vậy, thực tế cho thấy việc sử dụng đất nông nghiệp trong khu dân cư là phổ biến, đặc biệt là ở các thành phố lớn, nơi mà người ta thường gọi đất này là “đất xen kẹt”.

Đất nông nghiệp nằm trong khu dân cư thường có diện tích nhỏ, chủ yếu là đất vườn, đất ao, đất trồng cây hàng năm hoặc các loại đất nông nghiệp khác. Vì nằm trong khu dân cư, việc giao dịch đất nông nghiệp thường phức tạp.

dat-nong-nghiep-xen-ke-trong-khu-dan-cu

Các giao dịch liên quan đến đất nông nghiệp trong khu dân cư đòi hỏi sự hiểu biết và thực hiện theo các quy định pháp luật liên quan. 

Ví dụ, khi mua bán, cho thuê hoặc chuyển nhượng đất nông nghiệp trong khu dân cư, người dân cần nắm rõ quyền và nghĩa vụ của mình cũng như tuân thủ các quy định về quyền sử dụng đất. Các bên liên quan cần thỏa thuận và lập hợp đồng theo đúng quy định để đảm bảo quyền lợi và trách nhiệm của mỗi bên.

Bên cạnh đó, việc quản lý và giám sát việc sử dụng đất nông nghiệp trong khu dân cư cũng là một thách thức. Cần có sự hợp tác giữa các cơ quan chức năng, chính quyền địa phương và người dân để đảm bảo việc sử dụng đất nông nghiệp trong khu dân cư được thực hiện đúng theo quy định và không gây ảnh hưởng tiêu cực đến môi trường và sinh kế của người dân.

>>> Xem thêm: Đất nông nghiệp hết hạn sử dụng có thể bán cho người khác được không?

Đất nông nghiệp xen kẽ trong khu dân cư có chuyển lên thổ cư không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 57 của Luật Đất đai 2013, việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất yêu cầu xin phép từ cơ quan Nhà nước có thẩm quyền trong những trường hợp sau đây:

  1. Các trường hợp chuyển đổi mục đích sử dụng đất cần được phép từ cơ quan Nhà nước có thẩm quyền bao gồm:
  1. a) Chuyển đổi đất trồng lúa thành đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;
  2. b) Chuyển đổi đất trồng cây hàng năm khác thành đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;
  3. c) Chuyển đổi đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất để sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;
  4. d) Chuyển đổi đất nông nghiệp thành đất phi nông nghiệp;

đ) Chuyển đổi đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất miễn phí sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

  1. e) Chuyển đổi đất phi nông nghiệp không phải là đất ở thành đất ở;
  2. g) Chuyển đổi đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ thành đất thương mại, dịch vụ; chuyển đổi đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp thành đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

Theo quy định trên, người sử dụng đất chỉ được phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất nông nghiệp thành đất phi nông nghiệp khi được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền (Ủy ban nhân dân cấp huyện) cho phép.

dat-nong-nghiep-xen-ke-trong-khu-dan-cu

Điều kiện để Ủy ban nhân dân cấp huyện cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất như sau:

Theo quy định, để Ủy ban nhân dân cấp huyện cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất, cần tuân thủ các điều kiện sau:

  1. Phù hợp với kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt: Trước khi xin phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất, người đề nghị phải đảm bảo rằng việc chuyển đổi này không vi phạm kế hoạch sử dụng đất hàng năm của địa phương. Kế hoạch này đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền duyệt và quản lý.
  2. Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất phải hiện rõ nhu cầu sử dụng đất: Người xin phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất cần trình đơn xin phép, trong đó phải giải thích rõ ràng lý do và nhu cầu chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Đơn xin phải cung cấp đầy đủ thông tin về diện tích đất, vị trí, mục đích sử dụng mới, và các thông tin liên quan khác.
  3. Đáp ứng các yêu cầu khác theo quy định: Ngoài hai điều kiện trên, người xin phép cũng phải tuân thủ các yêu cầu khác do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền đặt ra. Điều này có thể bao gồm việc thực hiện các biện pháp bồi thường, tái định cư (nếu cần thiết), bảo đảm an toàn môi trường và các quy định pháp luật khác liên quan đến việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất.

Tổng quan, quá trình xin phép chuyển mục đích sử dụng đất yêu cầu người đề nghị tuân thủ đầy đủ các điều kiện, quy định và thủ tục theo quy định của pháp luật để đảm bảo tính pháp lý và bảo vệ quyền lợi của tất cả các bên liên quan.

>>> Xem thêm: Đất nông nghiệp khác là gì? Theo luật đất đai 2013 quy định như thế nào?

Có được xây nhà trên đất nông nghiệp xen kẽ ở trong khu dân cư không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Luật Đất đai 2013, việc sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất được coi là một nguyên tắc quan trọng trong việc sử dụng đất.

Đất nông nghiệp có mục đích sử dụng chủ yếu là trồng trọt, chăn nuôi, xây dựng nhà kính để ươm giống cây trồng, nghiên cứu và phục vụ cho sản xuất nông nghiệp. Do đó, không được phép xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp nằm trong khu dân cư trừ khi đã chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ nông nghiệp sang đất ở.

dat-nong-nghiep-xen-ke-trong-khu-dan-cu

Sau khi đã chuyển đổi mục đích sử dụng đất sang đất ở, người sử dụng đất cần xin cấp Giấy phép xây dựng nhà ở tại Ủy ban nhân dân cấp huyện theo quy định.

Theo Điều 46 Nghị định 15/2021/NĐ-CP, hồ sơ xin cấp Giấy phép xây dựng bao gồm:

  • Đơn xin cấp giấy phép xây dựng.
  • Một trong các giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai.
  • 02 bộ bản vẽ thiết kế xây dựng kèm theo Giấy chứng nhận thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy, chữa cháy (nếu có yêu cầu về phòng cháy, chữa cháy); báo cáo kết quả thẩm tra thiết kế xây dựng (nếu có yêu cầu về pháp luật xây dựng), bao gồm:
  • Bản vẽ mặt bằng công trình trên lô đất kèm theo sơ đồ vị trí của công trình.
  • Bản vẽ mặt bằng các tầng, các mặt đứng và mặt cắt chính của công trình xây dựng.
  • Bản vẽ mặt bằng móng và mặt cắt móng kèm theo sơ đồ đấu nối hệ thống hạ tầng kỹ thuật bên ngoài công trình, bao gồm cấp, thoát nước, cấp điện.

Trường hợp có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề đó.

>>> Liên hệ hotline: 1900.6174 để được giải đáp mọi thác mắc miễn phí cùng chuyên viên.

Bồi thường, hỗ trợ đất nông nghiệp xen kẽ trong khu dân cư

Anh Thìn – Thanh Hóa có câu hỏi như sau:

Tôi là một nông dân truyền thống đang sinh sống và làm việc trong một khu dân cư đô thị, tôi đang đối mặt với tình huống liên quan đến vấn đề bồi thường và hỗ trợ đất nông nghiệp xen kẽ trong khu dân cư. Theo quy hoạch đô thị, một phần của mảnh đất nông nghiệp của gia đình tôi nằm trong khu vực này.

Thành phố đã quyết định thu hồi một phần đất của tôi để thực hiện dự án phát triển khu dân cư. Vì vậy, mong Luật sư giải đáp thắc mắc giúp tôi.

Tôi xin cảm ơn!

Cảm ơn anh Thìn đã gửi câu hỏi về đội ngũ Luật sư chứng tôi. Luật sư xin giải đáp giúp chị như sau:

Trong việc thực hiện các dự án đầu tư, việc thu hồi đất từ Nhà nước đòi hỏi sự quan tâm và chú trọng của Thành ủy và UBND Thành phố (TP) để đảm bảo công tác bồi thường, hỗ trợ và tái định cư được thực hiện một cách tốt nhất.

Mục tiêu là đảm bảo rằng người dân bị thu hồi đất sẽ có một cuộc sống tốt hơn hoặc ít nhất là ngang bằng với cuộc sống trước khi bị thu hồi đất. Điều này đặc biệt quan trọng và đòi hỏi sự đồng lòng trong việc tạo ra chính sách hỗ trợ tối đa để người dân bị thu hồi đất có thể tạo dựng và nâng cao chất lượng cuộc sống của mình.

Với mục tiêu trên, UBND TP đã giao nhiệm vụ cho các sở, ngành liên quan tổ chức khảo sát và nghiên cứu để xây dựng chính sách bồi thường và hỗ trợ đất nông nghiệp phù hợp với tình hình thực tế của đô thị Thành phố Hồ Chí Minh. Các tổ chức này sẽ tiến hành khảo sát đặc điểm, nhu cầu và tình hình sử dụng đất nông nghiệp trong đô thị, từ đó đề xuất các giải pháp và chính sách phù hợp nhằm đảm bảo rằng người dân bị ảnh hưởng có thể tiếp tục sinh sống và phát triển bền vững trong môi trường đô thị.

Qua việc tổ chức khảo sát và nghiên cứu xây dựng chính sách bồi thường và hỗ trợ đất nông nghiệp, UBND TP hy vọng sẽ tạo ra những giải pháp linh hoạt và hiệu quả để giải quyết các vấn đề liên quan đến việc thu hồi đất và tái định cư trong đô thị. Điều này sẽ đảm bảo rằng người dân bị ảnh hưởng có điều kiện ổn định cuộc sống và có cơ hội nâng cao chất lượng sống theo xu hướng đô thị hóa của Thành phố Hồ Chí Minh.

>>> Nhanh tay gọi vào tổng đài 1900.6174 để được tư vấn miễn phí của chuyên viên.

Trên đây là giải đáp của luật sư cho câu đất nông nghiệp xen kẽ trong khu dân cư. Nếu anh, chị và các bạn còn thắc mắc về vấn đề này hay cần được giải đáp thêm những vấn đề có liên quan, hãy nhấc máy và gọi ngay đến Tổng Đài Tư Vấn đường dây nóng  1900.6174 được luật sư tư vấn miễn phí và nhanh chóng và kịp thời nhất!

  1900633727