Có được sang tên sổ đỏ cho con dưới 18 tuổi không? Thủ tục ra sao?

tach-tach-so-do-mat-bao-nhieu-tien

Hiện nay, pháp luật không phân biệt cá nhân là người thành niên, người chưa thành niên được quyền đứng tên sổ đỏ. Vậy có thể sang tên sổ đỏ cho con dưới 18 tuổi không? Hay con dưới 18 tuổi có được đứng tên sổ đỏ khi được bố mẹ tặng cho nhà đất? Trong bài viết dưới đây, Luật sư của Tổng Đài Tư Vấn sẽ giải đáp toàn bộ thắc mắc liên quan đến vấn đề sang tên cho con dưới 18 tuổi một cách chính xác nhất theo quy định của pháp luật. Trong trường hợp cần Luật sư tư vấn khẩn cấp, hãy liên hệ ngay số điện thoại của Luật sư 1900.6174 để được hỗ trợ kịp thời!

 

Câu hỏi:

Anh Nguyễn Trung Trực (35 tuổi, Cần Thơ) có câu hỏi gửi về Tổng Đài Tư Vấn như sau:

“Xin chào Luật sư! Tôi tên là Trực, hiện đang sinh sống và làm việc tại thành phố Cần Thơ. Hiện tại tôi có một mảnh đất nhỏ nằm ở khu vực ngoại thành Cần Thơ, tuy hơi nhỏ nhưng mảnh đất này rất có giá trị vì nó nằm trên đường lớn đồng thời tôi đang xây một phòng trọ cho thuê trên mảnh đất này. Sắp tới là sinh nhật 10 tuổi của con trai tôi, là bố nó tôi rất muốn tặng nó một món quà có giá trị lớn, cụ thể là mảnh đất kèm căn nhà cho thuê này, để con sau này con lớn có vốn làm ăn sinh sống phòng trường hợp ngoài ý muốn.

Vậy tôi xin hỏi Luật sư con của tôi hiện tại vẫn chưa đủ 18 tuổi thì tôi có thể sang tên đất, nhà cho con trai tôi được không? Nếu được thì xin hỏi Luật sư trình tự thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ quý Luật sư và Tổng Đài Tư Vấn!”

 

Trả lời:

Xin chào anh Trực! Cảm ơn anh đã tin tưởng và để lại câu hỏi cho Luật sư của chúng tôi! Luật sư đã tiếp nhận câu hỏi của anh và đưa ra tư vấn như sau:

Có được sang tên sổ đỏ cho con dưới 18 tuổi không?

>> Luật sư tư vấn chính xác vấn đề có được sang tên sổ đỏ cho con dưới 18 tuổi không, gọi ngay 1900.6174

Luật đất đai 2013 và các văn bản hướng dẫn thi hành cho phép người sử dụng đất được chuyển nhượng, chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi đáp ứng 4 điều kiện sau:

Phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại Khoản 1 Điều 168 Luật Đất đai 2013: 

– Đất không có tranh chấp

– Không được thế chấp quyền sử dụng đất để bảo đảm thi hành án

– Việc chuyển nhượng, chuyển nhượng phải được thực hiện trong thời hạn sử dụng đất.

Ngoài ra, trong trường hợp hộ gia đình, cá nhân đáp ứng các điều kiện để được chuyển nhượng quyền sử dụng đất, nhưng vẫn không được phép chuyển nhượng quyền sang tên đất cho những trường hợp sau:

– Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng quyền sử dụng đất trong trường hợp pháp luật không cho phép chuyển nhượng, tặng quyền sử dụng đất.

– Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân, trừ khi có kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

– Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng quyền sử dụng đất trồng lúa.

– Hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, trừ khi họ sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó.

Trong như quy định, không có đề cập đến việc cấm chuyển nhượng đất cho trẻ em dưới 18 tuổi, và nguyên tắc về quyền của công dân là có thể làm bất cứ điều gì pháp luật không cấm. Do đó, nếu hộ gia đình hoặc cá nhân sử dụng đất đáp ứng đủ 4 điều kiện để thực hiện quyền sang tên đất mà đã được nêu trong đoạn văn, thì họ có thể sang tên sổ đỏ cho con dưới 18 tuổi của mình.

Trong trường hợp anh Trực còn bất kỳ vướng mắc nào khác liên quan đến sang tên sổ đỏ cho con dưới 18 tuổi, hãy liên hệ trực tiếp với Luật sư của chúng tôi qua số hotline 1900.6174 để được tư vấn luật đất đai nhanh chóng nhất!

sang-ten-so-do-cho-con-duoi-18-tuoi
Có được sang tên sổ đỏ cho con dưới 18 tuổi không?

Con dưới 18 tuổi có được đứng tên sổ đỏ không?

>> Luật sư tư vấn chính xác con dưới 18 tuổi có được đứng tên sổ đỏ không, gọi ngay 1900.6174

Luật Hôn nhân và gia đình quy định về quyền chia tài sản riêng của con như sau: Con có quyền sở hữu tài sản riêng. Tài sản riêng của các con bao gồm tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng, thu nhập do lao động của con, tiền thưởng, hoa lợi phát sinh từ tài sản riêng của con và thu nhập hợp pháp khác. Tài sản hình thành từ tài sản riêng của con cũng là tài sản riêng của con. Do đó, các con có quyền sở hữu tài sản riêng và có quyền quyết định những việc sẽ làm đối với tài sản này nếu đáp ứng đủ các điều kiện cần thiết.

Luật đất đai 2013 và các văn bản hướng dẫn thi hành đã quy định rõ ràng rằng những người dưới 18 tuổi không thuộc các trường hợp bị cấm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất. Tuy nhiên, trong quy định về thông tin người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất theo Luật đất đai 2013Thông tư 33/2017/TT-BTNMT không đề cập đến độ tuổi của người đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Theo quy định tại Điều 19 của Nghị định 43/2014/NĐ-CP, các trường hợp không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đã được quy định cụ thể, trong đó người dưới 18 tuổi không thuộc vào các trường hợp đó. Ngoài ra, theo Thông tư 23/2014/TT-BTNMT được sửa đổi và bổ sung bởi Thông tư 33/2017/TT-BTNMT tại Điều 5, quy định về thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất cũng không đề cập đến độ tuổi của người đứng tên trên Giấy chứng nhận. Tương tự, Luật Đất đai 2013 cũng không có quy định nào về độ tuổi của người sở hữu tài sản gắn liền với đất.

Điều 16 của Bộ Luật Dân sự quy định rằng mọi cá nhân đều có quyền dân sự và nghĩa vụ dân sự từ khi sinh ra cho đến khi chết. Do đó, người dưới 18 tuổi cũng có quyền được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Pháp luật không phân biệt cá nhân là người trưởng thành hay chưa trưởng thành khi quy định về việc đứng tên trên sổ đỏ, mà chỉ quy định rằng tất cả cá nhân đều được cấp Giấy chứng nhận sử dụng đất. Vì vậy, về nguyên tắc, việc đứng tên trên sổ đỏ không bị giới hạn bởi độ tuổi.

Mặc dù người dưới 18 tuổi vẫn có quyền được đứng tên trên sổ đỏ, tuy nhiên pháp luật dân sự quy định về năng lực hành vi dân sự theo độ tuổi (như đã phân tích trên đây). Với người dưới 18 tuổi, họ không được phép tự mình thực hiện các giao dịch liên quan đến bất động sản mà phải có sự đồng ý của người đại diện (tức là người chưa thành niên mà có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, và tài sản gắn liền với đất thông qua việc nhận thừa kế hoặc nhận tặng). Tuy nhiên, nếu người đại diện đồng ý, người dưới 18 tuổi vẫn được phép đứng tên trên sổ đỏ ngay lúc nhận thừa kế hoặc tặng cho, dù chưa đủ 18 tuổi.

Trong bài viết này, chúng tôi đã cung cấp cho bạn đọc các thông tin cần thiết về việc liệu con dưới 18 tuổi có thể đứng tên trên sổ đỏ hay không. Chúng tôi hy vọng rằng những thông tin cơ bản này sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Trong trường hợp anh Trực còn bất kỳ vướng mắc nào khác liên quan đến sang tên sổ đỏ cho con dưới 18 tuổi, hãy liên hệ trực tiếp với Luật sư của chúng tôi qua số hotline 1900.6174 để được tư vấn luật nhanh chóng nhất!

>> Xem thêm: Sang tên sổ đỏ đứng tên người đã mất không để lại di chúc như thế nào?

Thủ tục sang tên nhà cho con dưới 18 tuổi

>> Luật sư tư vấn thủ tục sang tên nhà cho con dưới 18 tuổi nhanh chóng, đúng pháp luật, gọi ngay 1900.6174

Theo quy định tại điểm a, d Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:

“a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp xã”.

Như vậy, để tặng cho quyền sử dụng đất, trước tiên bạn và người đại diện của con cần đến cơ quan công chứng trên địa bàn tỉnh, thành phố nơi có đất hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã để công chứng/chứng thực hợp đồng tặng cho. Sau khi có hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất đã được công chứng/chứng thực, bạn có thể tiến hành thủ tục đăng ký sang tên bạn tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng tài nguyên và môi trường cấp huyện nơi có đất. Hồ sơ bao gồm các giấy tờ như:

– Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất;

– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

– Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu và các giấy tờ khác liên quan.

Trong quá trình thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ cho con dưới 18 tuổi, nếu anh Trực gặp bất kỳ khó khăn nào, hãy liên hệ trực tiếp với Luật sư của chúng tôi qua số hotline 1900.6174 để được tư vấn luật đất đai nhanh chóng nhất!

thu-tuc-sang-ten-so-do-cho-con-duoi-18-tuoi
Thủ tục sang tên sổ đỏ cho con dưới 18 tuổi

Cha mẹ sang tên nhà cho con dưới 18 có được miễn thuế, lệ phí không?

>> Luật sư tư vấn chính xác lệ phí sang tên sổ đỏ cho con dưới 18 tuổi theo quy định mới nhất, gọi ngay 1900.6174

Căn cứ theo Khoản 4 Điều 4 Luật Thuế Thu nhập cá nhân năm 2007:

Thu nhập từ nhận thừa kế hoặc quà tặng bất động sản giữa các thành viên trong gia đình như: vợ chồng, cha mẹ với con, cha mẹ nuôi với con nuôi, cha mẹ chồng với con dâu, cha mẹ vợ với con rể, ông bà nội với cháu nội, ông bà ngoại với cháu ngoại, anh em ruột với nhau, được miễn thuế thu nhập cá nhân. Để nhận được miễn thuế này, người nhận thừa kế hoặc quà tặng bất động sản phải là thành viên trong gia đình như đã nêu ở trên.

– Chiếu theo khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP:

Nhà đất được tặng giữa các đối tượng sau đây sẽ được miễn lệ phí trước bạ: vợ và chồng, cha đẻ và mẹ đẻ với con, cha nuôi và mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng và mẹ chồng với con dâu, cha vợ và mẹ vợ với con rể, ông nội và bà nội với cháu nội, ông ngoại và bà ngoại với cháu ngoại, và anh, chị, em ruột với nhau.

Như vậy, để tặng quyền sử dụng đất cho người chưa đủ 18 tuổi, người tặng cần phải đi đến cơ quan công chứng hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã để chứng thực hợp đồng tặng cho này. Sau khi có hợp đồng đã được chứng thực, người tặng có thể đăng ký sang tên cho người nhận tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, người đại diện theo pháp luật phải đồng ý trong quá trình này và tên của người đại diện sẽ được ghi rõ trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, kèm theo lưu ý rõ ràng là đại diện cho người chưa thành niên.

Nếu tặng quyền sử dụng đất cho người trong gia đình, không cần phải nộp thuế thu nhập cá nhân và miễn lệ phí trước bạ, tuy nhiên vẫn cần thực hiện thủ tục kê khai.

Trong trường hợp anh Trực còn bất kỳ vướng mắc nào khác liên quan đến lệ phí sang tên sổ đỏ cho con dưới 18 tuổi, hãy liên hệ trực tiếp với Luật sư của chúng tôi qua số hotline 1900.6174 để được tư vấn chính xác nhất!

Chúng tôi hy vọng rằng bài viết này đã giúp bạn hiểu rõ hơn về quy trình sang tên sổ đỏ cho con dưới 18 tuổi. Tổng Đài Tư Vấn sở hữu đội ngũ Luật sư có nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực tư vấn pháp luật đất đai và hỗ trợ thủ tục liên quan đến đất đai. Nếu bạn cần hỗ trợ hoặc có bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ Luật sư qua số điện thoại 1900.6174 để được Luật sư hỗ trợ nhanh chóng, giải quyết trọn vẹn nhất!

  1900633727