Đất đồng sở hữu có xây nhà được không? Thủ tục và hồ sơ ra sao?

tien-xu-ly-lan-chiem-dat-dai

Đất đồng sở hữu có xây nhà được không là vấn đề khiến nhiều người băn khoăn và không biết cách thức thực hiện. Và việc sở hữu một căn nhà riêng là ao ước của rất nhiều người. Hãy cùng Tổng Đài Tư Vấn tìm hiểu một số thông tin quan trọng về điều kiện, thủ tục và lệ phí xin phép xây nhà trên đất đồng sở hữu.

Trong bài viết này, chúng tôi sẽ giải đáp những thắc mắc xoay quanh vấn đề đất đồng sở hữu có xây nhà được không? và các vấn đề pháp lý xoay quanh. Nếu trong quá trình tìm hiểu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ với chúng tôi qua hotline: 1900.6174 để được tư vấn miễn phí.

>> Luật sư tư vấn miễn phí về việc xây nhà trên mảnh đất đồng sở hữu. Liên hệ ngay: 1900.6174 để được giải đáp nhanh chóng nhất

 

Anh A có câu hỏi như sau: 

“Tôi và chị B đã mua một miếng đất diện tích 200m2 để xây nhà ở. Tuy nhiên, do lý do tài chính và thủ tục pháp lý chưa đủ điều kiện để tách thửa, chúng tôi buộc phải đồng sở hữu đất đó và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên của cả hai.

Tôi muốn xây dựng một ngôi nhà 2 tầng trên đất đồng sở hữu của mình. Tuy nhiên, tôi không biết liệu có được phép xây dựng trên đất đồng sở hữu hay không và nếu được thì cần thực hiện những thủ tục gì? Hồ sơ ra sao? Lệ phí bao nhiêu?” 

>>> Liên hệ luật sư tư vấn miễn phí về đất đồng sở hữu có xây nhà được không? Gọi ngay: 1900.6174

Luật su Trả lời: 

Chào anh A, cảm ơn anh đã gửi thắc mắc đến với Tổng Đài Tư Vấn của chúng tôi. Dựa trên quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin được đưa ra câu trả lời cụ thể cho vấn đề của anh như sau: 

Đất đồng sở hữu có xây nhà được không?

Nếu hai người cùng mua một miếng đất và chưa đủ điều kiện tách thửa thì sẽ bị buộc phải đồng sở hữu đối với thửa đất đó. Đồng sở hữu có nghĩa là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và giấy chứng nhận đó phải đứng tên từ 2 người đồng sở hữu trở lên.

Trong trường hợp diện tích tối thiểu của mỗi bên khi chia đất ra làm 2 (ví dụ: 200m2 chia 2 người là 100m2 cho 1 người) đủ diện tích tối thiểu quy định tách thửa của từng địa phương thì sẽ được cấp phép xây nhà theo đúng quy định pháp luật.

dat-dong-so-huu-co-xay-nha-duoc-khong

Do đó, trong trường hợp của Anh A, nếu diện tích của mảnh đất đáp ứng đủ yêu cầu về diện tích tối thiểu khi tách thửa theo các quy định pháp luật tại địa phương có mảnh đất trực thuộc, Anh A có thể được cấp phép xây nhà.

Khi xin phép xây dựng sổ chung, thì anh A phải có sự đồng thuận của các đồng sở hữu và phải được ký xác nhận bằng văn bản.

>>> Có được xây nhà trên mảnh đất đồng sở hữu hay không? Gọi ngay: 1900.6174 để được tư vấn miễn phí

Điều kiện xin cấp phép xây nhà trên đất đồng sở hữu

Để được cấp phép xây dựng trên đất sổ chung, chủ sở hữu đất phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau:

– Với khu vực chưa có quy hoạch đô thị, quy hoạch xây dựng khu chức năng hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn, thì cần có quy hoạch có tính chất kỹ thuật, chuyên ngành có liên quan hoặc quy chế quản lý kiến trúc hoặc văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về vị trí và tổng mặt bằng (đối với công trình không theo tuyến ngoài đô thị) để xem xét cấp giấy phép xây dựng.

– Với công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng không yêu cầu lập quy hoạch chi tiết xây dựng theo quy định của pháp luật về quy hoạch, công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng do một chủ đầu tư tổ chức thực hiện có quy mô nhỏ hơn 05 héc ta (nhỏ hơn 02 héc ta đối với dự án đầu tư xây dựng nhà ở chung cư) thì quy hoạch phân khu xây dựng là cơ sở để xem xét cấp giấy phép xây dựng.

– Với các công trình xây dựng ảnh hưởng lớn đến an toàn, lợi ích cộng đồng, cần thẩm tra theo quy định tại khoản 6 Điều 82 Luật xây dựng 2014 được sửa đổi, bổ sung tại khoản 24 Điều 1 Luật Xây dựng sửa đổi 2020, báo cáo kết quả thẩm tra ngoài các yêu cầu riêng của chủ đầu tư, phải có kết luận đáp ứng yêu cầu an toàn công trình, sự tuân thủ tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật của hồ sơ thiết kế xây dựng.

Tuy nhiên, chủ sử dụng đất sổ chung cần lưu ý rằng đây chỉ là những điều kiện chung để được cấp giấy phép xây dựng. Tùy từng trường hợp cụ thể khác mà chủ sở hữu đất phải đáp ứng thêm các điều kiện riêng theo các quy định pháp luật tại địa phương mà mảnh đất trực thuộc. 

>>> Xem thêm: Giấy đồng sở hữu đất được cấp khi nào? Điều kiện ra sao?

Trong tình huống của anh A, căn cứ theo quy định tại Nghị định 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ về quản lý, sử dụng đất, khi xây dựng trên đất đồng sở hữu, anh A cần phải đáp ứng các điều kiện sau:

– Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đồng sở hữu.

– Có bản vẽ thiết kế kiến trúc và bản vẽ thiết kế kỹ thuật công trình được lập bởi các tổ chức, cá nhân có thẩm quyền.

– Có giấy chứng nhận đủ điều kiện kỹ thuật an toàn về công trình xây dựng do cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng cấp.

– Có giấy chứng nhận đủ điều kiện phòng cháy và chữa cháy của cơ quan PCCC cấp.

– Có đủ tiêu chuẩn về quy hoạch, kiến trúc, xây dựng và bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật.

Vì vậy, nếu Anh A đáp ứng đủ các điều kiện trên và đăng ký xin cấp phép xây dựng tại cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng, thì bạn có thể được cấp phép xây dựng trên đất đồng sở hữu của mình. 

Tuy nhiên, trong trường hợp pháp lý của việc đồng sở hữu đất này vẫn chưa được giải quyết thì cơ quan quản lý nhà nước có thể yêu cầu bạn phải xin ý kiến của các bên liên quan trước khi quyết định cấp phép xây dựng.

>>> Điều kiện xin cấp phép xây nhà trên mảnh đất đồng sở hữu là gì? Liên hệ ngay: 1900.6174 để được tư vấn miễn phí

Thủ tục xin phép xây dựng nhà trên đất đồng sở hữu như thế nào?

Để có thể xây nhà trên mảnh đất đồng sở hữu, cần phải chuẩn bị những giấy tờ sau:

Hồ sơ xin phép xây nhà trên đất đồng sở hữu gồm những gì?

Để xin cấp phép đất đồng sở hữu, Anh A cần chuẩn bị một bộ hồ sơ gồm đầy đủ các giấy tờ sau đây:

– Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

– Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai 2013;

– Bản vẽ thiết kế xây dựng;

– Nếu công trình xây dựng có liền kề thì phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.

dat-dong-so-huu-co-xay-nha-duoc-khong

>>> Chuyên viên tư vấn các giấy tờ cần chuẩn bị để xây nhà trên đất đồng sở hữu. Gọi ngay: 1900.6174 để được giải đáp nhanh chóng nhất.

Thủ tục xin phép xây nhà trên đất đồng sở hữu như thế nào?

Khi thực hiện thủ tục xin cấp phép xây dựng đất sổ chung, bạn cần thực hiện 03 bước như sau:

Bước 1: Chuẩn bị và nộp hồ sơ

Bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ gồm các giấy tờ đã nêu trong đó và nộp hồ sơ tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền như sau:

– Đối với công trình thuộc đối tượng có yêu cầu phải cấp giấy phép xây dựng trên địa bàn tỉnh, trừ công trình quy định tại khoản 3 Điều 103 Luật xây dựng 2014 sửa đổi bổ sung năm 2020: Nộp hồ sơ tại Uỷ ban nhân dân tỉnh.

– Đối với công trình cấp III, cấp IV và nhà ở riêng lẻ trên địa bàn: Chủ sử dụng đất nộp hồ sơ tại Uỷ ban nhân dân huyện.

Bước 2: Tiếp nhận và xử lý hồ sơ

Ủy ban nhân dân cấp huyện hoặc tỉnh có thẩm quyền tiếp nhận và xử lý hồ sơ xin cấp phép xây dựng theo từng trường hợp.

Bước 3: Trả kết quả

Cơ quan có thẩm quyền sẽ căn cứ vào nhiệm vụ và quyền hạn của mình để ra quyết định cấp giấy phép xây dựng nếu hồ sơ của bạn hợp lệ. 

Nếu hồ sơ không hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền sẽ trả lại hồ sơ hoặc yêu cầu bạn bổ sung thêm các giấy tờ cần thiết.

>>> Trình tự, thủ tục xin phép xây nhà trên đất đồng sở hữu như thế nào? Gọi ngay: 1900.6174 để được tư vấn miễn phí

Lệ phí xin phép xây nhà trên đất đồng sở hữu hết bao nhiêu?

Chi phí xin giấy phép xây dựng đất sổ chung ở Việt Nam hiện nay được quy định theo từng tỉnh thành. Vì vậy, mức phí sẽ khác nhau tại các tỉnh thành khác nhau, tuy nhiên, sự chênh lệch giữa các mức phí này không đáng kể, Anh A có thể tham khảo mức lệ phí xin cấp phép xây dựng mà chúng tôi đã thống kế sau đây:

– Cấp giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ: từ 50.000 đến 75.000 đồng/giấy phép.

Cấp giấy phép xây dựng các công trình khác: từ 100.000 đến 150.000 đồng/giấy phép.

Tuy nhiên, nếu Anh A vẫn còn bất kỳ thắc mắc hay câu hỏi nào liên quan đến việc xây dựng nhà trên đất đồng sở hữu, đừng ngần ngại liên hệ với Tổng Đài Tư Vấn hotline 1900.6174 của chúng tôi để được hỗ trợ và tư vấn tốt nhất. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp mọi thắc mắc và cung cấp thông tin chính xác, cùng với những giải pháp phù hợp nhất để giúp quý khách giải quyết vấn đề của mình.

dat-dong-so-huu-co-xay-nha-duoc-khong

>>> Liên hệ luật sư tư vấn miễn phí về đất đồng sở hữu có xây nhà được không? Gọi ngay: 1900.6174

Trên đây là những tư vấn pháp luật của Tổng Đài Tư Vấn về việc Đất đồng sở hữu có xây nhà được không?. Với những điều kiện và quy định được quy định cụ thể, việc xây dựng nhà trên đất đồng sở hữu không phải là điều khó khăn, nhưng cần phải có sự chuẩn bị cẩn thận về thủ tục và hồ sơ cần thiết. Nếu trong quá trình tiếp nhận thông tin, có bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ với chúng tôi qua hotline: 1900.6174 để được tư vấn miễn phí và nhanh chóng nhất.

  1900633727