Đã rút đơn ly hôn sau bao lâu nộp lại được? – Luật sư tư vấn 24/7

da-rut-don-ly-hon-sau-bao-lau-nop-lai-duoc

Rút đơn ly hôn sau bao lâu nộp lại được? Ai là người được quyền rút đơn ly hôn? Đã rút đơn ly hôn thì có được nộp lần 2 không? Bị Tòa án bác đơn ly hôn, khi nào được nộp đơn lại?…Tất cả những quy định pháp luật liên quan đến vấn đề rút đơn ly hôn sẽ được Tổng Đài Tư Vấn giải đáp ở bài viết dưới đây. Nếu bạn đọc đang có bất cứ thắc mắc nào liên quan đến vấn đề này thì hãy kết nối trực tiếp đến với Luật sư qua hotline 1900.6174 để được nhanh chóng tư vấn và giải đáp!

da-rut-don-ly-hon-sau-bao-lau-nop-lai-duoc
Đã rút đơn ly hôn sau bao lâu nộp lại được?

Ai là người được quyền rút đơn ly hôn?

Anh Đức Duy (Hà Nội) có câu hỏi:

“Thưa chuyên viên, tôi đang có thắc mắc mong muốn được chuyên viên hỗ trợ giải đáp.

Tôi hiện nay 34 tuổi và đã lập gia đình được hơn 10 năm. Vợ chồng tôi có một bé gái năm nay vừa tròn 5 tuổi. Công việc của tôi phải thường xuyên đi công tác xa nhà nên thời gian dành cho gia đình gần như là không có. Giai đoạn gần đây, tôi có quen một người phụ nữ bên ngoài và đã vô tình đi quá giới hạn.

Khi vợ tôi phát hiện, chúng tôi đã ngồi xuống để cùng nói chuyện với nhau về vấn đề này, và cô ấy đã quyết định làm đơn xin ly hôn đơn phương gửi lên Tòa án. Vì không muốn gia đình tan vỡ cũng như con cái bị ảnh hưởng, nên tôi không mong muốn vấn đề ly hôn này xảy ra. Vậy chuyên viên cho tôi hỏi, khi vợ tôi nộp đơn ly hôn đơn phương, tôi có được quyền rút lại đơn không? Tôi xin chân thành cảm ơn!”.

 

>> Luật sư tư vấn chính xác về quyền được rút đơn ly hôn theo quy định, gọi ngay 1900.6174

Trả lời:

Xin chào anh Đức Duy! Cảm ơn anh đã tin tưởng và lựa chọn dịch vụ tư vấn của Tổng Đài Tư Vấn! Dựa trên các quy định của pháp luật, chuyên viên chúng tôi xin đưa ra câu trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 thì trong quá trình giải quyết đơn ly hôn, đương sự sẽ có quyền chấm dứt, thay đổi yêu cầu của mình hoặc thỏa thuận với nhau một cách tự nguyện, không vi phạm vào điều cấm của luật và không trái với đạo đức xã hội.

Trong đó, theo quy định tại Điều 68 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015, đương sự có thể là nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan trong vụ án dân sự; Là người có yêu cầu giải quyết việc dân sự và người có quyền lợi cũng như nghĩa vụ liên quan trong vụ việc dân sự.

Có hai loại đơn ly hôn, đó là: Thuận tình ly hôn và đơn phương ly hôn

Về thuận tình ly hôn:

Thuận tình ly hôn được hiểu là việc hai vợ chồng cùng nhau thỏa thuận về việc chấm dứt quan hệ hôn nhân và yêu cầu Tòa án công nhận về sự thỏa thuận này. Lúc này, căn cứ theo quy định tại Điều 54 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án sẽ tiến hành hòa giải.

Nếu việc hòa giải thành, hai vợ chồng cùng thỏa thuận rút đơn yêu cầu ly hôn và Tòa án sẽ đỉnh chỉ giải quyết.

Nếu việc hòa giải không thành thì Thẩm phán sẽ ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

Về đơn phương ly hôn:

Căn cứ theo quy định tại Điều 217 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015: “Khi người khởi kiện rút toàn bộ yêu cầu khởi kiện thì Tòa án sẽ tiến hành đình chỉ vụ án dân sự”.

Lúc này, Tòa án sẽ xóa tên vụ án đó trong sổ thụ lý, tiến hành trả lại đơn khởi kiện ly hôn, tài liệu và các chứng cứ kèm theo. Khi trả lại, Tòa án phải sao chụp, lưu lại để làm cơ sở giải quyết khi có yêu cầu khiếu nại, kiến nghị.

Ngoài ra, khi phiên tòa đang trong quá trình xét xử, nguyên đơn sẽ được hỏi về việc có thay đổi, bổ sung hay rút một phần hoặc toàn bộ yêu cầu ly hôn không. Lúc này, nếu việc rút lại đơn yêu cầu ly hôn và xét thấy việc rút đơn là tự nguyện thì Hội đồng xét xử sẽ chấp nhận và đình chỉ xét xử.

Như vậy, trong một vụ án ly hôn đơn phương, người có quyền rút đơn ly hôn sẽ là người khởi kiện – người gửi đơn xin đơn phương ly hôn.

Quay trở lại với câu hỏi thắc mắc của anh Đức Duy, căn cứ theo quy định của pháp luật nêu trên, vì đơn ly hôn này là đơn xin đơn phương ly hôn, nên người có quyền rút lại chỉ có thể là vợ anh – người khởi kiện (người gửi đơn). Nếu trong quá trình giải quyết ly hôn, anh có gặp bất cứ khó khăn nào hoặc anh còn bất kỳ thắc mắc nào khác liên quan đến vấn đề rút đơn ly hôn sau bao lâu nộp lại được, hãy nhấc máy và gọi ngay đến 1900.6174 để được tư vấn luật hôn nhân gia đình miễn phí!

>> Xem thêm: Nộp đơn ly hôn bao lâu thì được giải quyết? Thời gian giải quyết ly hôn

Đã rút đơn ly hôn thì có được nộp lần 2 không?

Chị Kiều Trang (Lâm Đồng) có câu hỏi:

“Thưa chuyên viên, tôi đang có thắc mắc mong muốn được chuyên viên hỗ trợ giải đáp.

Tôi đã lập gia đình được hơn 6 năm và vợ chồng tôi đã có với nhau một người con chung. Vì chúng tôi lấy nhau thông qua sự mai mối của họ hàng nên xuất phát điểm của cuộc hôn nhân này là không có tình yêu. T

rải qua khoảng thời gian chung sống cũng không quá dài, tôi phát hiện ra chúng tôi không hợp nhau, thêm vào đó chồng tôi còn có những hành vi bạo lực gia đình, thường xuyên rượu chè cờ bạc, không quan tâm đến con cái. Do đó, tôi đã nộp đơn xin ly hôn theo yêu cầu của một bên. Tuy nhiên, vì chịu sự tác động quá mạnh từ phía gia đình mà tôi đã rút lại đơn ngay sau khi vừa nộp. Vậy chuyên viên cho tôi hỏi, giờ tôi muốn ly hôn nhưng đã rút lại đơn trước đó thì tôi có được nộp lần 2 không? Tôi xin chân thành cảm ơn!”

 

>> Luật sư tư vấn chính xác về vấn đề đã rút đơn ly hôn có được nộp lần 2 không, gọi ngay 1900.6174

Trả lời:

Xin chào chị Kiều Trang! Cảm ơn chị đã tin tưởng và lựa chọn Tổng Đài Tư Vấn là nơi giải đáp thắc mắc về luật hôn nhân gia đình. Đối với câu hỏi của chị, các chuyên viên tư vấn chúng tôi xin đưa ra câu trả lời như sau:

Về nguyên tắc, nếu một sự việc đã được giải quyết bằng bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án hoặc là quyết định đã có hiệu lực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì sẽ không được nộp lại đơn khởi kiện.

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 192 Bộ luật Tố tụng dân năm 2015, đương sự vẫn có quyền nộp lại đơn khởi kiện khi muốn yêu cầu ly hôn khi mà trước đó Tòa án chưa chấp nhận yêu cầu ly hôn này.

Ngoài ra, nếu Tòa án vẫn chưa thụ lý vụ án mà rút đơn ly hôn thì sẽ căn cứ vào quyền tự định đoạt của đương sự được nêu cụ thể tại Điều 5 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 thì vẫn sẽ có quyền nộp đơn lần thứ 2.

Như vậy, dựa vào quy định nêu trên, nếu như quá trình nộp đơn trước đó của chị mà Tòa án chưa thụ lý, chưa chấp nhận yêu cầu ly hôn này thì chị có quyền nộp đơn lần thứ 2. Trong quá trình làm đơn, nếu chị gặp vướng mắc gì hoặc chị còn bất kỳ câu hỏi nào khác liên quan đến rút đơn ly hôn sau bao lâu thì nộp lại được, hãy nhấc máy và gọi ngay đến 1900.6174 để được tư vấn luật nhanh chóng!

Rút đơn ly hôn sau bao lâu nộp lại được?

Chị Minh Vân (Bình Phước) có câu hỏi:

“Thưa chuyên viên, tôi đang có thắc mắc mong muốn được chuyên viên hỗ trợ giải đáp.

Năm 2018 vì mâu thuẫn gia đình nên tôi đã nộp đơn ly hôn ra Tòa án. Tuy nhiên, vì được gia đình hai bên khuyên bảo nên tôi đã rút đơn về và vợ chồng tôi vẫn là vợ chồng hợp pháp đến thời điểm hiện tại.

Trong suốt những năm chung sống kể từ thời điểm tôi rút đơn, chồng tôi luôn có thái độ coi thường và không tôn trọng vợ. Vì con cái cũng đã trưởng thành, tôi cũng đã có thể tự lập và tự lo được cho bản thân, nên tôi đã quyết định sẽ nộp đơn ly hôn lần thứ 2. Vậy chuyên viên cho tôi hỏi, rút đơn ly hôn sau bao lâu nộp lại được? Tôi xin chân thành cảm ơn!”

 

>> Luật sư tư vấn chính xác về vấn đề rút đơn ly hôn sau bao lâu nộp lại được, gọi ngay 1900.6174

Trả lời:

Xin chào chị Minh Vân! Cảm ơn chị đã luôn tin tưởng về dịch vụ tư vấn của Tổng Đài Tư Vấn chúng tôi! Về câu hỏi thắc mắc của chị, các chuyên viên chúng tôi xin đưa ra câu trả lời như sau:

Vấn đề về thời hạn cách nhau giữa hai lần nộp đơn ly hôn thì cần phải lưu ý rằng nếu như trong trường hợp người khởi kiện bị Tòa án bác đơn ly hôn trước đó do không có đủ điều kiện để yêu cầu ly hôn thì lúc này, sẽ phải sau 01 năm kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật, cá nhân này mới có quyền nộp đơn ly hôn lần thứ hai theo hướng dẫn tại Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP.

Hiện nay, pháp luật hiện hành chưa có quy định cụ thể về thời hạn cách nhau giữa hai lần nộp đơn ly hôn. Như vậy, sau khi đã rút đơn xin ly hôn thì vẫn có thể yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo thủ tục ly hôn đơn phương hoặc theo thủ tục ly hôn thuận tình thông thường.

Trong trường hợp của chị Minh Vân, từ khi chị rút lại đơn ly hôn đến thời điểm hiện tại là năm 2023, nghĩa là đã được gần 5 năm, mà pháp luật không quy định thời gian cụ thể để nộp đơn lần 2, do đó chị có thể nộp đơn xin ly hôn lần 2 bình thường. Nếu lần nộp thứ 2 này, chị cần được tư vấn chuyên sâu hơn, hãy nhấc máy và gọi ngay đến 1900.6174 để được các chuyên viên giải đáp nhanh chóng!

rut-don-ly-hon-sau-bao-lau-nop-lai-duoc
Rút đơn ly hôn sau bao lâu nộp lại được?

Trên đây là những chia sẻ của Tổng Đài Tư Vấn về vấn đề rút đơn ly hôn sau bao lâu nộp lại được. Mọi thông tin chia sẻ đều dựa trên cơ sở các quy định của pháp luật hiện hành, hy vọng thông tin này sẽ góp phần cung cấp cho các bạn đọc những thông tin pháp lý hữu ích nhất. Trong trường hợp, bạn còn bất kỳ điều gì vướng mắc chưa được sáng tỏ thì hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua số hotline 1900.6174 để được tư vấn hỗ trợ bởi chuyên viên tư vấn dày dặn kinh nghiệm mọi nơi, mọi lúc và nhanh chóng nhất!

  1900633727