Tranh chấp thừa kế quyền sử dụng đất

bi-don-la-gi

Tranh chấp thừa kế quyền sử dụng đất đặt ra những thách thức và mâu thuẫn không chỉ trong gia đình mà còn trong cộng đồng xã hội. Mọi vướng mắc của các bạn liên quan đến vấn đề trên, vui lòng kết nối trực tiếp đến với Luật sư thông qua số hotline 1900.6174 để được Luật sư tư vấn kịp thời và nhanh chóng nhất!  

>> Luật sư tư vấn về vấn đề Tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất. Gọi ngay 1900.6174

 

Anh Quang Anh – Thanh Hóa có câu hỏi muốn được tư vấn như sau:

Tôi đang đối mặt với một tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất sau khi bố qua đời. Bố tôi có để lại một mảnh đất và không để lại di chúc rõ ràng. Anh cả tôi cho rằng  anh là người thừa kế quyền sử dụng đất này vì anh là con cả và không thỏa thuận về việc phân chia di sản.

Do đó tôi muốn Luật sủ tư vấn giúp tôi rằng: Tranh chấp thừa kế quyền sử dụng đất giải quyết như thế nào? Tranh chấp thừa kế quyền sử dụng đất cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết? Điều kiện nhận thừa kế quyền sử dụng đất là gì?

Tôi xin cảm ơn Luật sư!

Cảm ơn anh Quang Anh đã gửi câu hỏi đến Tổng Đài Tư Vấn. Luật sư xin được trả lời câu hỏi của anh Quang Anh như sau:

Tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất là gì?

Tranh chấp liên quan đến quyền sử dụng đất trong việc thừa kế hiện nay có nhiều dạng phức tạp. Các vụ kiện liên quan đến thừa kế thường liên quan đến tranh chấp di sản, trong đó quyền sử dụng đất là một vấn đề quan trọng. Cách giải quyết các tranh chấp thừa kế quyền sử dụng đất có một số dạng cụ thể, bao gồm:

  1. Tranh chấp thừa quyền sử dụng đất mà đòi hỏi người thừa kế phải thực hiện các nghĩa vụ liên quan đến tài sản mà người chết để lại.
  2. Tranh chấp thừa quyền sử dụng đất mà đòi hỏi yêu cầu chia di sản thừa kế theo di chúc hoặc theo quy định của pháp luật.
  3. Xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc là phản đối quyền thừa kế của người khác.

Trên đây là một số hình thức cụ thể và đa dạng trong việc giải quyết các tranh chấp thừa kế quyền sử dụng đất.

Trên đây là giải đáp của luật sư cho câu Tranh chấp đất đai không có sổ đỏ có quyền yêu cầu giải quyết tranh chấp không?Nếu anh, chị và các bạn còn thắc mắc về vấn đề này hay cần được giải đáp thêm những vấn đề có liên quan, hãy nhấc máy và gọi ngay đến đường dây nóng  1900.6174  được luật sư  chúng tôi tư vấn miễn phí và nhanh chóng và kịp thời nhất!

>>> Luật sư tư vấn về vấn đề Khi nào quyền sử dụng đất được xem là di sản khi nào?Gọi ngay 1900.6174

Khi nào quyền sử dụng đất được xem là di sản khi nào?

Căn cứ vào Mục 1 Phần II của Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP, quyền sử dụng đất được coi là di sản trong các trường hợp sau:

  1. Đối với đất do người chết để lại, bất kể có hay không có tài sản liên quan đến quyền sử dụng đất và người đó đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo Luật Đất đai năm 1987, Luật Đất đai năm 1993, Luật Đất đai năm 2003, thì quyền sử dụng đất đó được coi là di sản.
  2. Trong trường hợp đất do người chết để lại, và người đó có một trong các loại giấy tờ quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và theo Khoản 5 Điều 50 của Luật Đất đai năm 2003, từ ngày 01/7/2004, quyền sử dụng đất đó cũng được coi là di sản, không phụ thuộc vào thời điểm mở thừa kế.
  3. Nếu người chết để lại quyền sử dụng đất mà không có các giấy tờ như trên, nhưng có di sản như nhà ở, công trình kiến trúc khác liên quan đến quyền sử dụng đất đó và có văn bản của Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền xác nhận việc sử dụng đất đó là hợp pháp, nhưng chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thì quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được xem là di sản khi Tòa án giải quyết yêu cầu chia di sản.

tranh-chap-thua-ke-quyen-su-dung-dat

Trên đây là giải đáp của luật sư cho câu Khi nào quyền sử dụng đất được xem là di sản khi nào?Nếu anh, chị và các bạn còn thắc mắc về vấn đề này hay cần được giải đáp thêm những vấn đề có liên quan, hãy nhấc máy và gọi ngay đến đường dây nóng  1900.6174  được luật sư tư vấn miễn phí và nhanh chóng và kịp thời nhất!

>>> Luật sư tư vấn về vấn đề Tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất giải quyết như thế nào?Gọi ngay 1900.6174

Tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất giải quyết như thế nào?

Trong việc giải quyết tranh chấp di sản thừa kế liên quan đến đất đai, quy trình và thủ tục được thực hiện theo quy định tại Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015. Tuy nhiên, cần lưu ý về thẩm quyền giải quyết tranh chấp theo Điều 203 của Luật Đất đai 2013 như sau:

  1. Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai 2013 và tranh chấp liên quan đến tài sản gắn liền với đất, thì sẽ được giải quyết bởi Tòa án nhân dân cấp có thẩm quyền.
  2. Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc không có một trong các loại giấy tờ được quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai 2013, thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:
  • Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp huyện hoặc cấp tỉnh.
  • Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

Trên đây là giải đáp của luật sư cho câu Tranh chấp thừa kế quyền sử dụng đất giải quyết như thế nào?Nếu anh, chị và các bạn còn thắc mắc về vấn đề này hay cần được giải đáp thêm những vấn đề có liên quan, hãy nhấc máy và gọi ngay đến đường dây nóng  1900.6174  được luật sư tư vấn miễn phí và nhanh chóng và kịp thời nhất!

>>> Luật sư tư vấn về vấn đề Tranh chấp thừa kế quyền sử dụng đất cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết?Gọi ngay 1900.6174

Tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết?

Theo quy định tại Điều 26 của Luật Tố tụng dân sự 2015, tranh chấp về thừa kế tài sản sẽ thuộc thẩm quyền giải quyết của tòa án nhân dân. Đối với tranh chấp thừa kế liên quan đến quyền sử dụng đất, tòa án có thẩm quyền giải quyết sẽ là tòa án tại địa phương có quyền sử dụng đất theo quy định tại Điểm c, Khoản 1 của Điều 39 Luật Tố tụng dân sự 2015.

tranh-chap-thua-ke-quyen-su-dung-dat

Dưới đây là các bước tiến hành trong quá trình giải quyết tranh chấp thừa kế:

Bước 1: Quý khách nộp hồ sơ khởi kiện về việc xin giải quyết tranh chấp thừa kế tại Tòa án nhân dân quận/huyện nơi có quyền sử dụng đất bị tranh chấp.

Bước 2: Sau khi tiếp nhận đơn khởi kiện và hồ sơ hợp lệ, Tòa án sẽ thông báo cho Quý khách về việc nộp tiền tạm ứng phí xử lý vụ án.

Bước 3: Quý khách nộp tiền tạm ứng phí xử lý vụ án tại Chi cục thi hành án của quận/huyện và nộp biên lai chứng minh việc đã nộp tiền tạm ứng phí cho Tòa án.

Bước 4: Tòa án tiếp nhận vụ án và tiến hành giải quyết theo quy trình pháp lý thông thường, sau đó đưa ra Bản án hoặc Quyết định giải quyết vụ án.

Trên đây là giải đáp của luật sư cho câu Tranh chấp thừa kế quyền sử dụng đất cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết?Nếu anh, chị và các bạn còn thắc mắc về vấn đề này hay cần được giải đáp thêm những vấn đề có liên quan, hãy nhấc máy và gọi ngay đến đường dây nóng  1900.6174  được luật sư tư vấn miễn phí và nhanh chóng và kịp thời nhất!

>>> Luật sư tư vấn về vấn đề Điều kiện nhận thừa kế quyền sử dụng đất là gì?Gọi ngay 1900.6174

Điều kiện nhận thừa kế quyền sử dụng đất là gì?

Để được nhận thừa kế quyền sử dụng đất, người nhận thừa kế phải đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điều 188 của Luật Đất đai 2013. Chúng tôi cụ thể, những điều kiện đó bao gồm:

  1. Đất đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đáp ứng đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
  2. Đất không có tranh chấp, tức là không có tranh chấp về quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng đất.
  3. Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án, tức là không có biện pháp kê biên trên đất để đảm bảo việc thực hiện án pháp.
  4. Đất đai thừa kế đang trong thời hạn sử dụng đất, tức là thời gian sử dụng đất chưa hết hạn theo quy định.

Lưu ý:

  • Việc thừa kế phải được đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính. Điều này đảm bảo tính pháp lý và quyền lợi của người nhận thừa kế.
  • Thực tế, nhiều cá nhân và tổ chức không tiến hành đăng ký đất đai và do đó không được đăng ký vào sổ địa chính. Trường hợp này, việc thừa kế chưa có hiệu lực sẽ dẫn đến những rắc rối trong việc sử dụng đất và có thể gây ra tranh chấp.
  • Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài và không thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam, họ sẽ không được nhận thừa kế quyền sử dụng đất. Điều này đồng nghĩa với việc họ sẽ không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Tuy nhiên, họ có thể nhận thừa kế về giá trị quyền sử dụng đất.

>> Luật sư tư vấn về vấn đề Tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất. Gọi ngay 1900.6174

Trên đây là giải đáp của luật sư cho câu Tranh chấp thừa kế quyền sử dụng đất? Nếu anh, chị và các bạn còn thắc mắc về vấn đề này hay cần được giải đáp thêm những vấn đề có liên quan, hãy nhấc máy và gọi ngay đến đường dây nóng  1900.6174  được luật sư dày năm kinh nghiệm của Tổng Đài Tư Vấn tư vấn miễn phí và nhanh chóng và kịp thời nhất!

  1900633727